Tin tứcNgày đăng: 27/08/2026

Bán đấu giá tài sản là quyền sử dụng đất để cho thuê đất thương mại, dịch vụ có diện tích là 2.517 m2 tại phường Phố Hiến, tỉnh Hưng Yên. Tài sản thuộc quyền quản lý của Trung tâm Phát triển quỹ đất số 01 tỉnh Hưng Yên.

Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản - Sở Tư pháp tỉnh Hưng Yên, tổ chức bán đấu giá tài sản là quyền sử dụng đất để cho thuê đất thương mại, dịch vụ có diện tích là 2.517 m2 tại phường Phố Hiến, tỉnh Hưng Yên. Tài sản thuộc quyền quản lý của Trung tâm Phát triển quỹ đất số 01 tỉnh Hưng Yên.

- Vị trí, diện tích, loại đất, tài sản gắn liền với đất đấu giá, các chỉ tiêu về quy hoạch.

+ Vị trí thửa đất: Tại thửa đất số 184 thuộc tờ trích lục bản đồ địa chính số 5, phường Phố Hiến, tỉnh Hưng Yên (theo trích lục do Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai thành phố lập ngày 19/3/2025)

+ Diện tích thửa đất: 2.517 m2;

+ Loại đất: Đất thương mại, dịch vụ;

+ Tài sản gắn liền với đất: Không;

+ Khu đất có vị trí nằm trong khu dân cư mới đấu giá QSDĐ cho nhân dân làm nhà ở tại xã Trung Nghĩa, thành phố Hưng Yên (nay là phường Phố Hiến, tỉnh Hưng Yên) (phía Tây Nam giáp ngã tư QL.38B và đường nối 2 cao tốc) đã được đầu tư xây dựng hoàn thiện về cơ sở hạ tầng (san nền, vỉa hè, đường giao thông).

-    Mục đích, hình thức thuê đất, thời hạn sử dụng đất.

+ Mục đích sử dụng đất: Đất thương mại, dịch vụ (không được phân lô riêng lẻ, làm nhà ở);

+ Hình thức thuê đất: Nhà nước cho thuê đất trả tiền một lần cho cả thời gian thuê;

+ Thời hạn sử dụng đất: Không quá 50 năm (kể từ ngày ban hành quyết định cho thuê).

 1. Bán hồ sơ mời tham gia đấu giá: tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản cơ sở 1 từ 8h30' ngày 3/9/2026 đến 11h00' ngày 22/9/2026.

  2. Nộp tiền đặt trước:  Nộp tại các điểm giao dịch của Ngân hàng TMCP An Bình (AB bank) trên toàn quốc: từ 8h30' ngày 3/9/2026 đến 16h15' ngày 6/10/2026.

3. Tiếp nhận hồ sơ; Đăng ký tham gia đấu giá: Tại Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản cơ sở 1 từ 8h30' ngày 3/9/2026 đến 16h30’ ngày 22/9/2026.

 4. Thời gian, địa điểm tổ chức công bố giá: vào hồi 8h00' ngày 8/10/2026 tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản cơ sở 1

 5. Tiền đặt trước: 7.035.000.000đ (Bảy tỷ, không trăm ba lăm triệu)

6. Giá khởi điểm: 13.975.098 đồng/m2 (Mười ba triệu chín trăm bảy mươi lăm nghìn không trăm chín mươi tám đồng một mét vuông).

 7. Điều kiện; cách thức đăng ký tham gia đấu giá:

          7.1. Có phiếu tham gia đấu giá (theo mẫu phiếu do tổ chức đấu giá tài sản phát hành) kèm theo hồ sơ chứng minh thuộc đối tượng được tham gia đấu giá. Cung cấp danh sách thành viên, cổ đông của doanh nghiệp để chứng minh không thuộc trường hợp có 02 Công ty trở lên sở hữu chéo lẫn nhau tham gia đấu giá.

          7.2. Cam kết sử dụng đất đúng mục đích, đầu tư xây dựng các hạng mục công trình đúng quy hoạch, đúng thiết kế, đúng tiến độ, khi trúng đấu giá không nợ đọng tiền thuê đất.

          7.3. Có ngành nghề đăng ký kinh doanh phù hợp với mục đích sử dụng đất và mục tiêu đấu giá đã được phê duyệt.

          7.4. Phải đảm bảo các điều kiện về vốn, khả năng tài chính để thực hiện dự án đầu tư theo quy định, cụ thể:

          - Có vốn thuộc sở hữu của mình để thực hiện dự án không thấp hơn 20% tổng mức đầu tư dự án. Số tiền huy động ít nhất phải bằng tổng mức đầu tư dự án trừ đi số vốn thuộc sở hữu của nhà đầu tư để thực hiện dự án. Trường hợp tại thời điểm tham gia đấu giá mà nhà đầu tư đang thực hiện một hoặc nhiều dự án đầu tư khác thì phải xác định, giải trình rõ vốn đầu tư cho dự án này. Cụ thể:

          + Có báo cáo tóm tắt đề xuất chủ trương đầu tư trên đất: Nhà đầu tư phải xác định rõ tổng mức đầu tư, cơ cấu nguồn vốn đầu tư: vốn thuộc sở hữu của nhà đầu tư (vốn góp của nhà đầu tư), vốn huy động (vay ngân hàng, tổ chức tài chính, công ty mẹ...), kèm theo bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

          + Bảng kê danh sách các dự án đang thực hiện và vốn chủ sở hữu đã sử dụng cho từng dự án;

          + Chứng minh vốn thuộc sở hữu bằng báo cáo tài chính 02 năm gần nhất của doanh nghiệp đối với nhà đầu tư là doanh nghiệp đang hoạt động. Giấy xác nhận số dư tài khoản tiền gửi của nhà đầu tư tại ngân hàng thương mại đối với nhà đầu tư là tổ chức doanh nghiệp mới hoạt động và nhà đầu tư cá nhân;

          + Chứng minh vốn huy động chứng minh bằng văn bản cam kết của ngân hàng, tổ chức cho vay vốn để thực hiện dự án đầu tư;

7.5. Ký quỹ theo quy định của pháp luật về đầu tư khi trúng đấu giá quyền sử dụng đất.

7.6. Không vi phạm quy định của pháp luật về đất đai hoặc có vi phạm quy định của pháp luật về đất đai nhưng đã chấp hành xong quyết định, bản án đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan có thẩm quyền đối với trường hợp đang sử dụng đất do Nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư khác (căn cứ kết quả xử lý vi phạm được lưu trữ tại Sở Nông nghiệp và Môi trường Hưng Yên, nội dung vi phạm trên trang thông tin điện tử của Bộ Nông nghiệp và Môi trường, Cục Đất đai đối với dự án thuộc địa phương khác).

7.7. Không thuộc trường hợp không được đăng kí tham gia đấu giá theo quy định của pháp luật.

7.8. Cách thức đăng ký tham gia đấu giá

Tổ chức, cá nhân đăng ký tham gia đấu giá nộp 02 bộ hồ sơ đã được niêm phong và tự chịu trách nhiệm về tính chính xác và thành phần hồ sơ cho Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Hưng Yên. Hồ sơ gồm:

- Nộp 01 Phiếu đăng ký tham gia đấu giá;

- 01 bản phô tô Căn cước hoặc Căn cước công dân;

- Các loại Giấy tờ quy định tại mục 7.1 đến mục 7.7.

+ Nếu là bản phô tô thì phải gửi cả bản chính để đối chiếu

+ Nếu là bản phô tô có chứng thực hoặc công chứng thì không phải gửi cả bản chính để đối chiếu.

8. Xem tài sản: từ ngày bán hồ sơ đến kết thúc ngày thu tiền đặt trước tại phường Phố Hiến, tỉnh Hưng Yên (xã Trung Nghĩa, thành phố Hưng Yên cũ).

 9. Tiền mua hồ sơ mời tham gia đấu giá: 1.000.000đ/01 bộ hồ sơ.

10. Hình thức đấu giá: bỏ phiếu gián tiếp; Phương thức đấu giá: Trả giá lên.

11. Cách thức ghi phiếu trả giá: điền vào các vị trí còn trống trên phiếu.

12. Thời hạn tiến hành trình tự bỏ phiếu trả giá:

- Trong khoảng thời gian từ 08 giờ 00 phút đến 16 giờ 30 phút ngày 05/10/2026 tại Hội trường tầng 3 cơ sở 1 Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Hưng Yên.

- Nộp trực tiếp phong bì có đựng phiếu trả giá cho Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Hưng Yên và giám sát việc người nhận phong bì đựng phiếu bỏ vào thùng phiếu do Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Hưng Yên chuẩn bị (không gửi qua đường bưu điện).

13. Trình tự bỏ phiếu; Cách thức ghi phiếu; Nộp phiếu trả giá

  1. Người đã đăng ký tham gia đấu giá và nộp khoản tiền đặt trước thì được nhận:

                   - 01 Thẻ tham gia đấu giá;

                   - 01 Phong bì đựng phiếu trả giá;

                   - 01 Tờ giấy tráng bạc (giấy bảo mật chống chụp Laze, hồng ngoại).

2. Hoàn thiện phiếu trả giá bao gồm các nội dung công việc:

          - Điền các thông tin vào dòng để trống trong phiếu trả giá và ký, ghi rõ họ tên;

          - Gấp phiếu trả giá thành 4 phần;

          - Kẹp giấy tráng bạc bên ngoài phiếu trả giá đã gấp thành 4 phần;

          - Lồng vào phong bì đựng phiếu trả giá;

          - Dán phong bì đựng phiếu trả giá;

          - Ký niêm phong vào mép dán của phong bì đựng phiếu trả giá;

          - Tùy ý tự chụp ảnh mặt ký niêm phong của phong bì đựng phiếu trả giá.

          3. Ký xác nhận việc nộp phong bì đựng phiếu trả giá;

          4. Người nhận phong bì đựng phiếu trả giá, thực hiện:

          - Dán băng dính không màu vào mặt sau phong bì đè lên mép dán chiều dài phong bì có chữ ký của người tham gia đấu giá.

          - Bỏ phong bì đựng phiếu trả giá vào thùng phiếu.

14. Trình tự thủ tục niêm phong Thùng phiếu

          1. Thùng phiếu phải được niêm phong ngay khi hết thời gian bỏ phiếu;

          2. Giấy niêm phong có chữ ký của 01 người đại diện Lãnh đạo Trung tâm;

          3. Khách hàng nào có nhu cầu ký giấy niêm phong thùng phiếu thì đúng 16 giờ 30 phút ngày 5/10/2026 có mặt tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản cơ sở 1.

          Khi đến ký niêm phong thùng phiếu khách hàng phải mang theo thẻ tham gia đấu giá và giấy tờ tùy thân (căn cước hoặc căn cước công dân).

15. Trình tự thủ tục mở niêm phong Thùng phiếu, công bố phiếu trả giá

          1. Đấu giá viên điều hành cuộc đấu giá mời 01 người đại diện bên có tài sản  và 01 người tham gia đấu giá lên kiểm tra sự nguyên vẹn niêm phong của thùng phiếu.

          2. Đấu giá viên bóc niêm phong thùng phiếu và mời thêm 01 người tham gia đấu giá thứ hai lên kiểm tra sự nguyên vẹn niêm phong của phong bì đựng phiếu trả giá.

          3. Đấu giá viên và người giúp việc tiến hành cắt, mở phong bì đựng phiếu trả giá, kiểm đếm phiếu trả giá và công bố phiếu trả giá trước sự giám sát của 01 người đại diện bên có tài sản và ít nhất 01 người tham gia đấu giá.

16. Phiếu trả giá không hợp lệ: Là phiếu vi phạm một trong các quy định sau:

- Phiếu không đóng dấu của Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản;

- Số tiền ghi trên phiếu không phải là tiền Việt Nam đồng;

- Số tiền ghi trên phiếu bằng chữ và bằng số không trùng khớp nhau;

- Không ghi rõ họ, tên của người tham gia đấu giá;

* Phiếu ghi thiếu thông tin, ghi sai thông tin hoặc phiếu bị tẩy, sửa, gạch, xoá, rách. Trường hợp này do Đấu giá viên điều hành cuộc đấu giá quyết định phiếu hợp lệ hoặc quyết định phiếu không hợp lệ;

Phiếu không hợp lệ không được xét trúng đấu giá, nhưng được nhận lại tiền đặt trước.

17. Phiếu trả giá hợp lệ: là phiếu không vi phạm các quy định nêu ở mục 16 kể trên.

Mọi tổ chức, cá nhân có nhu cầu tham gia đấu giá, đến mua hồ sơ mời tham gia đấu giá tại Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản cơ sở 1 (Địa chỉ: Số 19 đường An Vũ, phường Phố Hiến, tỉnh Hưng Yên). Điện thoại 02213.552153./.

Quy chế .doc